MNa Elizabeth Zaya

SERIKALI mmetangara klama kwa wa
viuvi haramu wote, ikibaindsha kuwa sas
inakuja na msako endelevu na kuondoka-
na na we uliokuwa ukifanywa mara moja
mga

Imetangaza kufanya msako huo kwa lar
watafuta mahal popote walipo wale wote
wanaoendesha uvovi huo na kuwachulky
lrwa hatua kali za kisheria.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba

na sivo ya dmamoto, tunataka komaliza
kabisa tatizo L uvuvl baramo na tunasmi-
b hilk litabaki historia

“Niwatahadharishe wale wote wanao-
Jihusisha na uvov hoo baramu na wa-
maohkiria kujiingiza huko, kwa ababu ha-
futawaacha saloma, tutawatafuia popote
watakapokuwa na watapata adbabu kwa
mujibu wa sheria, taratibu na kanunl za
uch:hhﬁ'mm

Ndakl altsema pamaja ma jitihada
ambazo dAmekuwa dkifanywa na seri-
kall harika kupambana na vitendo hivyo
vva uvivi harsmi bado vinaendelea na
owarmnbia serikal kamwe hattavivamitia,
Alisema ipo kwa wananchi katika

uhanedas wa Pwant ya Babar) ya Hindl kwa

Wavuvi haramu
watangaziwa kiama

kuonvesha wzalendo na ushenkana na
serilali katika kudhibti ovovi haramu
hususani unaotumia mabomu ambao kwa
mugibu wa taarifa ya Mkoa wa Lindl ivea
huo umethibitiva kwa asilimia 100 kasthca
eneo hilL" alisema Ndaki
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' Serikali yaonya wanaofanya uvuvi haramu

| Na Mbaraka Kambona,

e
m mNAIBU Wasiri wa M

2 na Uvavi, Pauline Git;.qu{:ll

el amewataka wanaojihusisha

Uvuvl usioningatia shena na

H:: Seral hatakuwa na hunsma bwa

ua wﬁmmﬁ:dm

wa
M;P‘m @ warn wa Mioa

E.'l': | wa Manyara alipofanya risra
ko humo

751
ha | Kwa musbu wa Wazn Gekul,
kabia oporeshen ya kupambana
ot
armbualo
to | ahaama, halvurmliki na hivyo
ya alrwataka wirasn kutoa
ja | owa seniak § lodkomesha stendo
- Hatutavumilia jambo hili
w | llendelee, sisi kama Wizara
m  lumesema ni larima fupate

na Uvud, Paul

i My wanAmd, munae tayan koo
usherkiano kwa serkali il v
haramu ukomeshwe mara i
m:ta {w m

Alongeza kuwa uvuw haramy
l.-klliﬂ'rmhw:_ iHasaidia kuckoa
maraka ya samaki na
ad ya samak) kabika m"-Wﬂ
FRAENeG IMongne.

"Kwa kuwn mmeonesha nia
ya kuton ushirikiana katika hili,
shirikianeni na viongor wenu
kuarzia sasa, hzo rywai harmu
ratupwe, fusiskio tena kubosy
myavu haramu bve mwanzo na
mwisho,” aliongasa,

Wazinn Gekul alisama.
kst cho skl b masa m
kusmarisha uhugay wa viumbe map
kool beturn visimba na mabmawa
r‘r:fb-u ambalo usrmamswa visur,
teongera apra kwa wananch na

umaskin na kuchochea
wal lada,

"Newaombe Wakurugen na
wongan wengne wa halmashaun,
waangabe vwerekano kwenye
sle asibmia kumi znarololewa

kiasi gani, ili wawajengoa
mabwawa ya kuluga samaki na
tubowera kufarmya hayo fulakuwa
tumepunguza tatizo la ajira,”
alssdoa

Katika hatua myngine, Gekul
aliwaagiza Wakurugenzi wa
I 1 na isa Lvuwi
kuwalikia wavuvi wole na
kuhaboktha waralpa loseni s
e, i o wea rmapalo
ra kukura palo b sonkal

“Hil tshsierwe rarska, ki miu
apadon vaun kubpa ko ya senkal,
bper hodh na mpatiwe risiti za
maskhing m eleloonds kea ladamya
Ferpo hutans upotew wa madalo

. P
- .l.‘.- -\.".-l'r
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ya mm% _
Naye Miwu wa ya Babat,
Larato abmoma masesD
yote yalr na Nabu Wazr
ma 5 =T}
kama divyoelekerwa, ya
LU Mk humo e kupga
hatua mayolarrwa
“Tutahakikigha wavuw wole
lunowath kwa kitahs
kero zinarowakabii, lakini vile
vilo wale ambao hawana lesemn
waworn kukala losery & senkal
iweze kuwatambua na kupaia
mapalo kupdia shuGhul za uwas,”
almerma

Kwa upande wake Mwereil
wnw.mﬂl-m’uﬂ.ﬁm

Idch Hazsan alisoma watal

ki mackekero na vmh‘dm
winaahenkjana na seckal i wasm
wole wawe na lesen m un
ra watnendelen ku na

i haramu lewa

Gekul mmmnmmmmmmgmm
mmmpoimnmw“xHHmmmuwmmﬂn

Wizara ya Mifigo m—?mﬁmlmﬂhmmwﬂw
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+Mfumo mpya *
waja kukomesha
uvuvi haramu

Na Mwandishi Wetu

AZIRI wa Mi-

fugo na Uvuvi,

Mashimba
Ndaki amesema serikali
itaandaa mfumo shirikishi
na endelevu wa kudhibiti

zaidi uvuvi haramu.

Mfumo huo utafanya
mikoa na wilaya, kushiriki
kikamilifu katika kutoko-
meza uvuvi huo, badala
ya kuwa na operesheni za
kutafuta wavuvi haramu.

Ndaki alibainisha hayo
jana katika mkutanowa
cha Mchinga Namba Mbili
Wilaya ya Mchinga Mkoani
Lindi kwenye ziara yake
mkoani humo.

Alibainisha kuwa mfumo
huo, utasaidia serikali
" kuondokana na operesheni
za vipindi maalum na badala
yake mfumo uwe utafanya
kazi siku zote.

“Tuwe na mfumo ende-
levu wa kumaliza tatizo la
uvuvi haramy, tutafanya
hivyo badala ya kuwa na
operesheni au zimamoto ya
kutafuta wavuvi haramu,
tuwe na mfumo unaofanya
kazi siku zote mikoani,
wilayani na mahali pengine

te.” amesema Ndaki

Ndaki alitaka watu
wanaojihusisha na uvuvi
haramu, watafutwe popote

. watakapokuwa na wakipati-

kana wapewe adhabu kali.

Aliwapongeza wananchi
wanaoishi Ukanda wa Pwani
ya Bahari ya Hindi, kwa
kudhibiti uvuvi haramu hu-
susani unaotumia mabomu.
Kwa mujibu wa taarifa ya
Mkoa wa Lindi, uvuvi huo
umedhibitiwa kwa asilimia
100. '

Aliahidi kuyafanyia kazi
mapungufu yaliyopo katika
wizara hiyo katika kudhibiti
uvuvi haramu. :
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‘Gekul aonya uvuvi haramu

Na Mbaraka Kambona, BABATI

NAIBU Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Fauline
Gekul, amewaonya watu wanaojihusisha
na uvuvi uslozingatia sheria na taratibu na
kuwataka kuacha mara moja, kwa kuwa
serikali haitakuwa na huruma lowa wataka-
okamatwa,

Gekul alitoa onyo hilo alipokuwa akion-
gea na wavovi wa Mioa wa Manyara, alipo-
fanya dara mkoani humo juzi

Kwia mujibu wa Waziri Gekul, katika op-
ereshenl ya kupambana na uvavi haramu
liyopita, litumika karibu Sh. bilont 12
Jambo ambalo alisema halbvamitiki na k-
wataka wavuvi kutoa ushidkiano kwa seri-
kali ili kukomesha vitendo hivin

“Hantavumilia jambe hili lendelee,
sisi kama wizara tumesema ni lazima -
pate mwarobaini wa uvuvl haramu, lakini
na nyinyl wavuvl muwe tayari kutoa ush-
irikiano kwa serikali ili vvuvi haramu uko-
meshwe mara moja,” alisema Gelul

Nalbu Waziri wa Mifugo na Uvuvi,

katika ufugajl wa sams

pauline Gekul (kulia), akipokea samakl

i vuvi, MBgES
Uvuvi, Wizaes ¥3 M:I‘us::: m:.:jnye mabwawa mkoanl Manyara.

Aliserna, uvovi haramu ukikomeshwa
ftasaidia kuokoa mazalla ya samaki na
kuongeza idadi yao katika maziwa na mae-
nen mengine.

“Kwa kuwa mmeonyesha nia ya kutoa
ushirikiano katika hili, shirikianenl na
viongoed weny kuansia leo (juzl) hizo
nyavy haramu zikatopwe, tusisikie tena
kuhusu nyavu haramu iwe mwanzo na
mwisho,” allongeza Gekul

Vile vile, alisema kipaumbele cha serl
kealt kwa sasa ni kuimarisha ufugaji wa vi-
umbe maji kwa kutumia vizimba na mah-
wawa jambo ambsalo alisema likisimamiwa
vizurd ltaongeza afira kwa wananchl, ky-
punguza umaskini na kuchochea uchumi
wa taifa.

“Niwaombe vwakurugendi na  vion
oz wengine wa halmashaurd waangalle
uwezckano kwenve zile asilimia kumi
ginazotolewa na serikall kwa vijana, wa-
nawake na wenye ulemavu badala ya ku-
wapa mkononi wafanye urafird, il kujua

b

¢ Bulayl, alipotembelea kampun

kutoka kwa Mkurugenzi, idara ya
?an ¥IN S| LU kutoka China, iliyowekeza
HAMBONA

ujenzi wa mabwawa unagharimu kiasi
gani (i wawajengee mabwawa ya kufugia
samaki na tukiweza kufanya hivyo tutaku-
wa tumepunguza tatizo la ajira,” alisisitiza
Gekul

Katika hata nyingine, aliwaagiza walku-
rugenzi wa halmashauri na maohisa uvuvi
krwafikia wavuvi wote na kuhakikisha wa-
nalipia Jeseni za uuvd, il kueuia upotevu
wa mapato na kukuza pato la serikall,

Naye, Mkuu wa Wilaya ya Babati, Lazaro
Twange, aliserna kuwa maelekezo yote yal-
yotolewa na Nalbu Wazirl wameyapokea
na watayafamia kazi kama ilivyoelekerwa
il sekta ya uvuvi mkoani humo weze -
piga hatua inayotarajiwa.

Mwenyekiti wa Wavind, Halmashauri ya
Babati, Iddi Hassanl, alisema kuwa wata-
famyia kazi maelekezo na watahakikisha wa-
nashirikdana na serikall il wavuvi wote wawe
na lesend za wvuvl na wataendelea kupam-
bana na wuvi haramu [l kunusury viumbe
maji na kuendelea kufanya uvuvi endelev,

e e el i
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“Serikali kuja -#
NAa MfUMO  pwanachi Uk 21
kudhibiti  23/12/2020

uvuvi haramu

Mwandishi Wety Mwanam:-hl
mwananchipapers@mwananchi co tz

Uindl. Waziri wa Mifugo na
Uvuvi, Mashimba Ndaki ame-
sema Serikali itaandaa mfumo
shirikishi na endelevu wa kud-
hibiti uvuvi haramu,

Ndaki alisema hayo juzi
katika mkutano iwa hl;adhara na

i wa Kijiji cha Mchinga
Namba Mbili kilichopo Wilaya
va Mchinga mkoani hapa.

Alisema mfumo huo utas-
aldia Serikali kuondokana na

operesheni
za vipindi
Sh'l 0 maalumu
badala vake
utakuwa uki-
fanya kazi
Bel ya mwanl kwa wakati wote.
kilo moja “Tuwe
na mfumo
endelevu
wa kuondoa
tatizo la uvuvi haramu, tuta-
fanya hivyo badala ya kuwa
na operesheni au zimamoto
va kutafuta wavuvi haramu,”
alisema Ndaki. !

Kuhusu mwani, Ndaki alizita-
ka kampuni zinazonunua zao
hilo kutumia mizani sahihi na
kuacha tabia ya kuwadhulumu
wakulima

Aliwataka wakulima kuanga-
lia uwezekano wa kuliongezea
thamani zao hilo kwa kuuza bei
nzuri tofauti na sasa Sh1,000

kilo moja. i
lmr!'.::ls\:uu wa Wilaya ya Lindi,
Shaibu Ndemanga .alisema
mkoa kwa ushirikiano na wiz-
ara umefanikiwa kudhibiti uvu-
vi haramu na uﬂen#ﬁm kushu-

Mbunge wa Mchinga, Salma
N bado wanakabiliwa

indi do

s ya vifaa kwa kuwa
ia zana duni badala ya
Imtunuabﬂﬂﬂﬂhs““- -
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